เวลาเย็น ในวันเสาร์ 28 มีนาคม 2558 ที่ผ่านมา ได้รับคำชวนจากมิตรสหาย ให้ไปดูภาพยนตร์สารคดี ปิด เทศกาลภาพยนตร์สารคดีนานาชาติศาลายา ครั้งที่ 5 ที่หอภาพยนตร์ (องค์การมหาชน) ศาลายา เรื่อง Y/our Music กำกับโดย วราลักษณ์ หิรัญเศรษฐวัฒน์ เอเวอรี และ เดวิท รีฟ
Y/our Music เป็นการบอกเล่าเรื่องราวของเสียงเพลง จากมุมต่างๆ ของภาคอิสาน และบางมุมในกรุงเทพมหานคร ซึ่งนักดนตรีหลายคน คุณอาจจะเพิ่งเคยรู้จักพวกเขาจากภาพยนตร์เรื่องนี้
Photo from Facebook page for music documentary Y/our Music
Y/our Music จะพาเราไปพบกับนักร้องหมอลำดั้งเดิม หมอแคนตาบอด มือพิณขั้นเทพ และวงดนตรีอินดี้ ไม่ว่าจะเป็นวง Happy Band บรรณและสวีทนุช รวมไปถึงผู้เชี่ยวชาญการประกอบแว่น ผู้หลงใหลแซ็กโซโฟนจนถึงขั้นลงมือทำเครื่องดนตรีดังกล่าวด้วยตัวเอง
สำหรับผู้ที่สนใจ ขอให้อดใจรออีกสักหน่อย จากการสอบถาม ได้ความว่า ภาพยนตร์เรื่อง Y/our Music ตั้งใจอยากจะเข้าฉายในโรงภาพยนตร์ ในช่วงเดือน กรกฎาคม 2558 ที่จะถึงนี้ ซึ่งโรงภาพยนตร์ที่เป็นเป้าหมายของการฉายรอบทั่วไป อาจจะเป็น ลิโด้ สยามสแควร์ -- ทั้งนี้สามารถติดตามความคืบหน้าได้จากแฟนเพจ Y/our Music บน Facebook
ปล. ขอบคุณมิตรรักแฟนบล็อกทุกท่าน ที่ยังคอยติดตามอ่านบล็อกที่ไม่ค่อยสม่ำเสมอ มา ณ ที่นี้ :D